Nội dung bài viết:
Tóm Tắt Kỹ Thuật
- Bản chất kỹ thuật giải thích tại sao phòng sạch bắt buộc dùng AHU thay vì FCU: Dàn lạnh FCU (Fan Coil Unit) chỉ có cột áp tĩnh quạt rất thấp (0 – 120 Pa), không đủ lực đẩy không khí xuyên qua hệ thống lọc đa cấp (G4 + F7/F8 + HEPA H13/H14 vốn có tổng trở lực từ 450 – 800 Pa), đồng thời không thể kiểm soát độ ẩm chủ động và không duy trì được chênh áp dương chống nhiễm chéo.
- Phân định phạm vi ứng dụng theo tiêu chuẩn EU-GMP & ISO 14644-1: Các phân khu sản xuất chính yêu cầu cấp độ sạch từ ISO Class 5 đến ISO Class 8 (GMP Grade A, B, C, D) bắt buộc phải sử dụng hệ thống AHU trung tâm có cột áp tĩnh lớn (300 – 1.500 Pa). Trong khi đó, dàn lạnh FCU là giải pháp kinh tế tối ưu cho khu vực văn phòng, hành lang phụ trợ không phân cấp (CNC) hoặc dùng để gánh tải nhiệt hiện trong cấu hình Hybrid kết hợp cùng PAU và FFU.
- Giải pháp thiết kế đồng bộ từ INTECH Air & Clean Tech: Cung cấp trọn gói cả hai dòng sản phẩm chủ lực được sản xuất trực tiếp tại nhà máy Bắc Ninhgồm AHU đạt chứng nhận Eurovent (độ kín vỏ L1, chống cầu nhiệt TB2 theo EN 1886) và dòng FCU lạnh INTECH đi kèm Bộ điều khiển FCU, giúp chủ đầu tư phân bổ đúng thiết bị cho từng phân vùng và tối ưu tổng chi phí vòng đời dự án (TCO).
Khi lập dự toán xây dựng nhà máy Dược phẩm, Thiết bị y tế, Mỹ phẩm, Thực phẩm bảo vệ sức khỏe hoặc Điện tử bán dẫn lần đầu, câu hỏi mà các đơn vị tổng thầu cơ điện M&E nhận được nhiều nhất từ phía Chủ đầu tư là: “Cả AHU và FCU đều dùng nước lạnh từ Chiller để làm mát không khí, vậy tại sao không lắp nhiều dàn lạnh FCU giấu trần cho rẻ và đỡ tốn diện tích phòng máy mà bắt buộc phải đầu tư hệ thống AHU đắt tiền?”
Nếu chỉ xét về khả năng làm mát thông thường cho tòa nhà văn phòng hay khách sạn, FCU hoàn toàn đáp ứng tốt. Tuy nhiên, trong môi trường kiểm soát nghiêm ngặt cần thẩm định GMP hoặc ISO 14644, việc thay thế AHU bằng FCU độc lập sẽ khiến nhà máy rớt thẩm định ngay từ khâu đo đếm hạt bụi, kiểm tra độ ẩm và đo chênh áp phòng.
Bài viết dưới đây bóc tách 5 giới hạn vật lý của FCU và hướng dẫn cách phối hợp AHU – FCU – PAU tối ưu nhất cho nhà máy.

1. Tại sao phòng sạch bắt buộc dùng AHU thay vì dàn lạnh FCU – 5 lý do chính
Mặc dù bài viết tổng quan về Phân biệt, so sánh AHU và FCU đã giới thiệu sự khác nhau về hình dáng và quy mô, nhưng dưới góc độ thẩm định phòng sạch (Validation), sự khác biệt quyết định nằm ở 5 thông số khí động học và nhiệt động học sau đây:
1.1. Cột áp tĩnh ngoài (ESP) của FCU quá nhỏ, không thể thắng được trở lực của 3 tầng lọc khí (G4 – F7/F8 – HEPA)
Đây là rào cản vật lý lớn nhất khiến FCU không thể tự mình tạo ra môi trường phòng sạch đạt chuẩn ISO Class 5 – 8:
- Trở lực thực tế của hệ thống lọc phòng sạch: Để không khí đạt cấp độ sạch GMP Grade A/B/C/D hoặc ISO Class 5 – 8, luồng gió bắt buộc phải đi qua 3 tầng lọc nối tiếp nhau. Khi màng lọc tích bụi tới ngưỡng cần thay thế, tổng tổn thất áp suất tĩnh (ΔP) bao gồm: Lọc sơ cấp G4 (khoảng 80 – 120 Pa) + Lọc thứ cấp Lọc túi F7 hoặc F8 (khoảng 200 – 250 Pa) + Lọc tinh HEPA H13/H14 tại HEPA Box (khoảng 300 – 450 Pa) + Tổn thất ma sát qua tuyến ống gió và van gió (150 – 250 Pa). Như vậy, tổng cột áp tĩnh yêu cầu lên tới 700 Pa – 1.100 Pa.
- Giới hạn của quạt FCU: Quạt lồng sóc lắp trong FCU được thiết kế để chạy êm ngay trên trần phòng làm việc nên chỉ có cột áp tĩnh ngoài (External Static Pressure – ESP) từ 0 Pa đến 50 Pa (hoặc tối đa 100 – 150 Pa đối với dòng FCU cột áp cao). Nếu cố tình lắp thêm lọc F7 và lọc HEPA vào đường gió của FCU, trở lực khổng lồ của màng lọc sẽ chặn đứng luồng gió, làm quạt FCU mất hoàn toàn lưu lượng và cháy động cơ.
- Năng lực của quạt AHU: Ngược lại, buồng quạt của Điều hòa AHU INTECH sử dụng quạt ly tâm công nghiệp dẫn động đai hoặc quạt EC Plug Fan áp suất cao, cung cấp cột áp tĩnh từ 300 Pa đến trên 1.500 Pa, dễ dàng đẩy lưu lượng gió từ 10.000 đến hơn 100.000 m³/h vượt qua mọi tầng lọc HEPA mà vẫn giữ tốc độ gió ổn định.
1.2. FCU chỉ làm lạnh thụ động, không thể kiểm soát độ ẩm tương đối (% RH) chính xác như AHU
Trong sản xuất dược phẩm (viên sủi, viên nang mềm, bột pha tiêm) và lắp ráp linh kiện điện tử SMT, độ ẩm tương đối (RH) bắt buộc phải khóa chặt ở ngưỡng 40% – 55% RH (hoặc dưới 10% – 35% RH cho công đoạn kỵ ẩm).
- Vì sao FCU gây vọt ẩm khi đủ nhiệt độ? Dàn coil của FCU rất mỏng (chỉ từ 2 – 3 hàng ống đồng) và được điều khiển dựa duy nhất vào cảm biến nhiệt độ phòng. Khi nhiệt độ phòng đã hạ xuống đạt mức cài đặt (ví dụ 22°C), bộ điều khiển sẽ đóng van nước lạnh vào FCU. Ngay khi nước lạnh ngừng chảy qua coil, quá trình ngưng tụ tách ẩm bị ngắt hoàn toàn, khiến độ ẩm trong phòng tăng vọt lên 65% – 75% RH.
- Cơ chế tách ẩm chủ động trên AHU: Hệ thống AHU phòng sạch sở hữu dàn lạnh dày từ 4 đến 8 hàng ống (Rows) để ngưng tụ triệt để hơi nước xuống dưới nhiệt độ điểm sương (Dew Point), sau đó đi qua tầng điện trở sấy gia nhiệt lại (Re-heating Coil) hoặc kết hợp bánh xe hút ẩm tổ ong trên dòng AHU Khử Ẩm Sâu cùng bộ tạo ẩm hơi nước (Steam Humidifier). Nhờ đó, AHU kiểm soát độc lập cả nhiệt độ lẫn độ ẩm với dung sai cực hẹp (±1°C và ±2% – 5% RH).
1.3. FCU không có buồng hòa trộn khí tươi và không duy trì được bậc thang chênh áp (10 – 15 Pa)
Theo quy định tại EU GMP Annex 1 (§4.14) và ISO 14644-4, các phòng sạch liền kề có cấp độ sạch khác nhau bắt buộc phải duy trì Bậc thang chênh áp phòng sạch chuẩn EU GMP Annex 1 từ 10 Pa đến 15 Pa để ngăn không khí bẩn xâm nhập khi mở cửa, đồng thời phải bổ sung lượng khí tươi (Fresh Air) từ 10% – 30% lưu lượng tổng để đảm bảo dưỡng khí cho công nhân và bù lại lượng gió thất thoát qua khe cửa.
Dàn lạnh FCU bản chất là thiết bị tuần hoàn không khí cục bộ (hút gió trong phòng và thổi trả lại chính phòng đó). FCU không có khoang hòa trộn khí tươi có van điều chỉnh tỷ lệ (Mixing Damper) và không đủ cột áp để tạo ra áp suất dư (+15 Pa, +30 Pa, +45 Pa) giữa các phòng.
Nếu dẫn một đường ống khí tươi ngoài trời chưa xử lý ẩm đấu thẳng vào phía sau FCU trên trần, luồng không khí nóng ẩm 85% RH của khí hậu Việt Nam gặp vỏ máy lạnh FCU sẽ gây đọng sương nhỏ nước trực tiếp xuống trần phòng sạch.
1.4. Rủi ro nhiễm khuẩn chéo từ khay nước ngưng âm trần và bất cập khi bảo trì FCU trong vùng sạch
Một nguyên tắc vàng trong thiết kế nhà máy GMP (theo So sánh AHU và FCU – GMP Groups) là hạn chế tối đa việc đặt các thiết bị sinh nước ngưng và cần bảo trì cơ khí bên trong không gian phòng sạch:
Nguy cơ ổ vi sinh từ máng nước ngưng (Drain Pan) của FCU: Nếu một nhà máy lắp 50 bộ FCU giấu trong khoảng trần kỹ thuật ngay phía trên phòng sản xuất, đồng nghĩa với việc có 50 khay chứa nước ngưng ẩm ướt và hàng trăm mét ống thoát nước PVC nằm ngay trên đầu dây chuyền sản xuất. Chỉ cần một khay nước ngưng bị tắc bùn nhầy sinh học (Biofilm), nước bẩn sẽ tràn xuống trần Panel và phát tán bào tử nấm mốc vào phòng sạch.
Gián đoạn sản xuất khi bảo trì: Để vệ sinh lưới lọc, thông tắc ống nước ngưng hoặc sửa quạt cho 50 chiếc FCU, nhân viên bảo trì phải mang thang, dụng cụ đi vào từng phòng sạch, mở nắp thăm trần và thao tác ngay trên khu vực máy móc sản xuất. Sau mỗi lần bảo trì như vậy, nhà máy phải tốn chi phí tổng vệ sinh, xông khử trùng và đo kiểm lại cấp độ sạch.
Lợi thế cách ly hoàn toàn của AHU: Với hệ thống AHU trung tâm, toàn bộ buồng máy được đặt tập trung tại phòng kỹ thuật riêng biệt (Mechanical Room) nằm ngoài khu vực sạch. Nhân viên cơ điện có thể kiểm tra đồng hồ chênh áp, thay phin lọc G4/F7, bảo dưỡng động cơ và vệ sinh máng nước ngưng Inox 304 bất cứ lúc nào mà không cần bước chân vào phòng sạch.
1.5. Kết cấu vỏ máy Single-Skin của FCU không đạt chuẩn kín khí và chống cầu nhiệt EN 1886
Các bộ AHU đạt chứng nhận Eurovent sản xuất được cấu tạo bằng hệ vỏ 2 lớp tôn (Double-Skin Panel) dày 25mm – 50mm bơm bọt cách nhiệt Polyurethane (PU Foam) tỷ trọng cao 40 – 45 kg/m³, kết hợp khung nhôm định hình có cầu cách nhiệt (Thermal Break) đạt chuẩn Châu Âu EN 1886 (Độ kín khí cấp L1, Độ bền cơ học D1, Cách nhiệt T2, Chống cầu nhiệt TB2).
Trong khi đó, vỏ máy FCU chỉ là lớp tôn mạ kẽm 1 lớp (Single-Skin) mỏng dán mút bảo ôn PE/PU mỏng, không thể chịu được áp suất tĩnh cao và không đáp ứng tiêu chuẩn rò rỉ khí nghiêm ngặt của phòng sạch cấp độ cao.
2. Bảng đối chiếu kỹ thuật toàn diện giữa AHU Trung Tâm và Dàn Lạnh FCU trong dự án nhà máy
Bảng dưới đây giúp Chủ đầu tư, Tư vấn thiết kế và Phòng mua hàng đối chiếu trực quan các thông số quyết định trước khi lựa chọn thiết bị:
| Tiêu chí kỹ thuật & Vận hành | Hệ thống AHU Trung Tâm (Air Handling Unit) | Dàn lạnh FCU Cục Bộ (Fan Coil Unit) | Kết luận áp dụng cho Phòng sạch |
|---|---|---|---|
| Dải lưu lượng gió xử lý | Rất lớn: 10.000 – 120.000+ m³/h | Nhỏ: 300 – 3.500 m³/h | AHU đáp ứng bội số trao đổi khí lớn (20 – 60 ACH) cho cả phân xưởng |
| Cột áp tĩnh quạt (ESP) | Rất cao: 300 – 1.500 Pa | Thấp: 0 – 120 Pa (tối đa 150 Pa) | Chỉ AHU mới đẩy gió qua được 3 cấp lọc G4 + F7/F8 + HEPA H13/H14 |
| Cấu hình các cấp lọc khí | Đa cấp tiêu chuẩn: Lọc thô G4 + Lọc túi F7/F8 + Lọc tinh HEPA H13/H14 (hoặc ULPA) | Chỉ có 1 lớp lưới lọc sơ cấp (Nylon hoặc G4 mỏng) | FCU độc lập không thể lọc bụi mịn 0,3 µm và vi sinh vật |
| Kiểm soát độ ẩm tương đối (% RH) | Chủ động & Chính xác (±2% – 5% RH) nhờ dàn Coil 4 – 8 rows, Heater sấy lại, Humidifier bù ẩm hoặc Rotor hút ẩm | Thụ động theo nhiệt độ làm lạnh; không giữ được độ ẩm ổn định khi ngắt van nước | Phòng sạch GMP và Điện tử SMT chống tĩnh điện ESD bắt buộc dùng AHU/ACU |
| Khả năng cấp khí tươi & Giữ chênh áp dương (10 – 15 Pa) | Có khoang hòa trộn khí tươi (10% – 100%) và kiểm soát chênh áp tự động qua biến tần / van VAV | Không có buồng xử lý khí tươi; không tự tạo được bậc thang chênh áp liên phòng | Thẩm định EU-GMP Annex 1 bắt buộc kiểm soát chênh áp qua hệ thống AHU |
| Kết cấu vỏ máy & Cách nhiệt | Double-Skin Panel PU dày 25–50mm đạt chuẩn Châu Âu EN 1886 (L1, D1, T2, TB2) | Single-Skin tôn đơn lớp dán bảo ôn mỏng | Vỏ AHU triệt tiêu hoàn toàn đọng sương, cầu nhiệt và rò rỉ khí |
| Vị trí lắp đặt & Bảo trì | Đặt tập trung tại Phòng kỹ thuật (Technical Room) ngoài vùng sạch; bảo trì không làm dừng xưởng | Treo rải rác trên trần giả ngay trong phòng; bảo trì phải vào vùng sạch, rủi ro rò nước ngưng | AHU đảm bảo an toàn nhiễm chéo và thuận tiện bảo trì lâu dài |
| Phân khu áp dụng phù hợp nhất | Phòng sạch Dược phẩm GMP (Grade A/B/C/D), Điện tử – Bán dẫn (ISO Class 5 – 8), Phòng mổ | Khu văn phòng nhà máy, phòng điều khiển, hành lang CNC, kho đóng gói ngoài (ISO 8–9) | Phối hợp đúng thiết bị cho từng phân vùng để tối ưu chi phí đầu tư |
3. Khi nào FCU vẫn được ứng dụng hiệu quả trong nhà máy? Giải pháp kết hợp “Hybrid” (PAU + FCU + FFU)
Việc khẳng định phòng sạch GMP và ISO Class 5 – 8 bắt buộc dùng AHU không có nghĩa là dàn lạnh FCU không có chỗ đứng trong các dự án nhà máy công nghiệp. Ngược lại, các kỹ sư của INTECH Air & Clean Tech thường tư vấn cho Chủ đầu tư 2 phương án ứng dụng FCU thông minh để tiết kiệm hàng tỷ đồng chi phí đầu tư:
3.1. Sử dụng FCU cho khối Văn phòng điều hành, Phòng Lab cơ lý và Khu phụ trợ (CNC / ISO Class 9)
Trong một tổng thể nhà máy, có tới 25% – 35% diện tích là văn phòng làm việc, phòng họp, canteen, phòng điều khiển trung tâm, kho bao bì ngoài và hành lang không phân cấp sạch (Non-classified / CNC). Tại các khu vực này, việc lắp đặt dòng FCU lạnh INTECH kết hợp Bộ điều khiển FCU kỹ thuật số giúp làm mát nhanh, vận hành êm ái (35 – 45 dBA), bật/tắt linh hoạt từng phòng và cắt giảm đáng kể chi phí ống gió.
3.2. Giải pháp “Hybrid” kết hợp PAU + FCU (hoặc Dry Coil) + Trần FFU cho nhà máy Điện tử SMT diện tích lớn
Tại nhiều nhà máy sản xuất linh kiện điện tử, lắp ráp bo mạch SMT hoặc module quang học (ISO Class 6 – 7), máy móc tỏa ra lượng nhiệt hiện (Sensible Heat) cực lớn nhưng chiều cao trần nhà xưởng lại hạn chế, không đủ không gian để đi hệ thống đường ống gió AHU tuần hoàn kích thước khổng lồ (Ưu nhược điểm của AHU/FCU hồi trần tự do và hồi ống gió – Durate). Khi đó, cấu hình Hybrid 3 tầng phát huy hiệu quả tối đa:
– Tầng xử lý khí tươi & độ ẩm trung tâm bằng PAU (Primary Air Unit): Thiết bị PAU (một dạng AHU chuyên xử lý 100% khí tươi ngoài trời) sẽ lọc sạch bụi, hạ nhiệt độ và tách toàn bộ lượng ẩm (nhiệt ẩn) của khí tươi xuống điểm sương tiêu chuẩn, sau đó bơm lượng khí tươi khô sạch này vào xưởng để tạo áp suất dương (+15 Pa) và khóa chặt độ ẩm ở mức 45% – 55% RH.
– Tầng xử lý nhiệt thừa máy móc bằng hệ thống AHU, FCU hồi trần tự do và nối ống gió: Các dàn lạnh FCU công suất lớn được bố trí hợp lý để tuần hoàn và triệt tiêu toàn bộ lượng nhiệt nóng do dàn máy SMT tỏa ra. Do lượng ẩm đã được PAU xử lý triệt để từ đầu vào, dàn coil của FCU luôn vận hành khô ráo, không bị quá tải nước ngưng.
– Tầng lọc bụi tinh cục bộ bằng hệ thống FFU Phòng Sạch: Hàng trăm bộ lọc quạt FFU tích hợp màng lọc HEPA H13/H14 lắp trên trần sẽ hút không khí đã được làm mát trong khoang trần và thổi dòng khí sạch thẳng đứng xuống dây chuyền sản xuất, đảm bảo đạt chuẩn ISO Class 6 – 7 với chi phí điện năng tối ưu nhất.
4. Năng lực thiết kế và sản xuất đồng bộ hệ sinh thái AHU – PAU – FCU tại nhà máy INTECH Air & Clean Tech
Thay vì phải mua rời rạc AHU từ một đơn vị và FCU/thiết bị phòng sạch từ một nhà cung cấp khác dẫn đến lệch chuẩn điều khiển và khó khăn khi bảo hành, Chủ đầu tư và các Tổng thầu M&E có thể lựa chọn giải pháp đồng bộ 100% từ nhà máy INTECH Air & Clean Tech:
- Hệ thống AHU đạt chứng nhận Eurovent & AHU Khử Ẩm Sâu: Thiết kế dạng module linh hoạt theo đúng thông số nhiệt ẩm của từng dự án Dược phẩm EU-GMP, WHO-GMP, Bệnh viện và Điện tử bán dẫn; sử dụng dàn trao đổi nhiệt hiệu suất cao, quạt EC/Plug Fan tiết kiệm điện và vỏ Panel PU 50mm đạt chuẩn EN 1886.
- Dòng sản phẩm FCU lạnh INTECH đa dạng dải công suất & cột áp: Chế tạo trên dây chuyền CNC chính xác cao, máng nước ngưng bọc cách nhiệt chống đọng sương tuyệt đối, động cơ quạt vận hành bền bỉ, êm ái và tích hợp đồng bộ với Bộ điều khiển FCU thông minh có khả năng kết nối mạng truyền thông RS485 Modbus / BMS.
- Tư vấn bài toán kỹ thuật – giải pháp kinh tế khách quan, tận tâm: Đội ngũ kỹ sư R&D của INTECH luôn xuất phát từ nhu cầu thực tế và cấp độ sạch mục tiêu của khách hàng để đề xuất phương án kết hợp giữa AHU, PAU, FCU và FFU vừa đảm bảo vượt qua kỳ thẩm định GMP/ISO khắt khe, vừa tiết kiệm tối đa chi phí đầu tư ban đầu (CAPEX) cũng như chi phí điện năng vận hành (OPEX).
5. Câu hỏi thường gặp (FAQ) khi lựa chọn giữa AHU và FCU cho phòng sạch nhà máy
Câu 1: Phòng sạch cấp độ thấp như ISO Class 8 (Class 100.000) hoặc khu đóng gói thứ cấp có thể dùng FCU kết hợp HEPA Box được không?
Với các phòng phụ trợ nhỏ cấp độ ISO Class 8 không yêu cầu kiểm soát độ ẩm quá khắt khe, nếu muốn tiết kiệm chi phí không lắp AHU, bạn không nên gắn trực tiếp HEPA Box vào đầu đẩy của FCU thường (vì quạt FCU không đủ cột áp thắng trở lực lọc HEPA). Thay vào đó, giải pháp đúng kỹ thuật là dùng FCU lạnh INTECH để làm mát không khí và kết hợp lắp đặt các bộ lọc quạt độc lập có sẵn động cơ như FFU Phòng Sạch hoặc BFU trên trần để đảm nhận nhiệm vụ lọc bụi HEPA.
Câu 2: Cột áp tĩnh của quạt FCU tối đa là bao nhiêu Pa và chịu được cấp lọc nào?
Các dòng FCU tiêu chuẩn thương mại thường có cột áp tĩnh ngoài từ 12 Pa – 50 Pa, và dòng FCU cột áp cao (High Static FCU) đạt khoảng 80 Pa – 150 Pa. Với mức cột áp này, FCU chỉ phù hợp lắp kèm lưới lọc bụi sơ cấp G3/G4 (trở lực thấp khoảng 30 – 50 Pa) và đoạn ống gió ngắn dưới 5 – 8 mét.
Câu 3: Chi phí đầu tư ban đầu của hệ thống AHU cao hơn FCU khoảng bao nhiêu phần trăm, và vì sao vẫn kinh tế hơn về dài hạn?
Chi phí đầu tư ban đầu (CAPEX) cho hệ thống AHU kèm phòng máy và tuyến ống gió thường cao hơn phương án lắp FCU cục bộ từ 30% – 50%. Tuy nhiên, xét về tổng chi phí sở hữu (TCO) trong 10 – 15 năm vận hành nhà máy, AHU giúp tránh hoàn toàn rủi ro rớt thẩm định GMP, tuổi thọ thiết bị bền bỉ 15 – 20 năm, tiết kiệm 30% – 40% điện năng nhờ điều khiển biến tần/quạt EC trung tâm và giảm mạnh nhân công bảo trì so với việc phải tháo trần bảo dưỡng hàng trăm chiếc FCU nhỏ lẻ.
Câu 4: Có thể kết nối cả hệ thống AHU phòng sạch và hệ thống FCU khu văn phòng vào chung một trạm Chiller nước lạnh được không?
Hoàn toàn được và đây là mô hình chuẩn mực trong các nhà máy công nghiệp hiện đại. Hệ thống Chiller trung tâm sẽ cung cấp nước lạnh (thường ở chế độ nhiệt độ 7°C – 12°C) qua đường ống chính, sau đó phân nhánh cấp cho các tổ hợp Điều hòa AHU INTECH phục vụ khu sản xuất phòng sạch và cấp cho mạng lưới FCU phục vụ tòa nhà văn phòng, giúp đồng bộ hóa hệ thống lạnh toàn nhà máy.
Câu 5: Làm thế nào để nhận tư vấn chọn cấu hình AHU, PAU và FCU chuẩn xác cho mặt bằng nhà máy của tôi?
Quý khách hàng chỉ cần gửi bản vẽ mặt bằng phân khu chức năng hoặc thông tin về ngành hàng sản xuất (Dược phẩm GMP, Điện tử SMT, Thực phẩm, Y tế…) qua Hotline 0976.404.895, đội ngũ kỹ sư HVAC của INTECH Air & Clean Tech sẽ tính toán tải lạnh, bội số trao đổi khí và lập bảng đề xuất cấu hình AHU – PAU – FCU tối ưu nhất cho từng phòng.
Thông tin liên hệ tư vấn kỹ thuật & nhận báo giá hệ thống AHU, PAU, FCU chính hãng INTECH:
INTECH Air & Clean Tech (Thành viên thuộc INTECH Group)
Website: https://air-cleantech.vn/
Hotline: 0976.404.895
Email: contact@intechgroup.vn
Nhà máy & Trung tâm R&D: Nhà xưởng số 2 (K60.L200), Lô CN3, CN4, CN5 KCN Hanaka, Phường Đồng Nguyên, TP. Bắc Ninh

Tin liên quan