Tiêu chuẩn Eurovent AHU trong HVAC phòng sạch

Trong quy trình thiết kế và thi công hệ thống cơ điện (M&E) cho các nhà máy công nghệ cao như nhà máy dược phẩm chuẩn EU-GMP / PIC/S, nhà máy chế tạo vi mạch bán dẫn, nhà máy sản xuất pin Lithium hay phòng mổ áp âm/áp dương tại các bệnh viện quốc tế, hệ thống xử lý không khí trung tâm (AHU) giữ vai trò then chốt điều tiết toàn bộ các thông số vi khí hậu.

Tuy nhiên, một thực tế phổ biến trong quá trình phê duyệt hồ sơ trình mẫu vật tư (MAR) là nhiều chủ đầu tư và tư vấn giám sát chỉ đặt trọng tâm vào lưu lượng gió cấp (m3/h) hay công suất làm lạnh (kW). Việc bỏ qua các đặc tính cơ khí vỏ tủ đã dẫn tới không ít hệ lụy: tủ AHU bị “đổ mồ hôi” ngưng tụ nước ra sàn phòng máy vào mùa nồm ẩm, không khí bẩn rò rỉ làm sụt giảm cấp độ sạch, hay tổn thất áp suất làm gia tăng từ 15% đến 30% chi phí điện năng vận hành hàng năm.

Để loại bỏ các rủi ro kỹ thuật nói trên, tiêu chuẩn Eurovent AHU cùng hệ thống tiêu chuẩn kiểm định cơ khí Châu Âu EN 1886 đã trở thành căn cứ pháp lý và kỹ thuật cao nhất trên toàn cầu.

Bài viết chuyên sâu dưới đây từ đội ngũ chuyên gia INTECH Air & Clean Tech sẽ đi chi tiết từng thông số cấu tạo, phân tích bản chất vật lý của các chỉ số EN 1886, cung cấp phương pháp thẩm định tại công trình và hướng dẫn cấu hình tối ưu chi phí cho từng mô hình nhà máy.

Nội dung bài viết:

1. Bản chất chứng nhận Eurovent AHU và vai trò đối với công trình phòng sạch

Eurovent Certified Performance (Cấp bởi Hiệp hội Thẩm định Hiệu năng Thiết bị Điều hòa Không khí Châu Âu) là chứng chỉ độc lập bên thứ ba uy tín nhất thế giới trong ngành HVAC. Khác với chứng nhận quy trình quản lý chất lượng như ISO 9001 (chỉ đảm bảo nhà máy vận hành đúng quy trình), chứng nhận Eurovent kiểm định trực tiếp trên thiết bị thực tế.

Khi một sản phẩm AHU đạt chứng nhận Eurovent, điều đó khẳng định:

  • Dữ liệu từ Phần mềm chọn AHU (Selection Software) trùng khớp 100% với kết quả đo đạc thực tế trong phòng thí nghiệm chuẩn hóa tại Châu Âu.
  • Loại bỏ hoàn toàn hiện tượng “khống số” công suất lạnh, lưu lượng gió hay độ ồn của các nhà sản xuất thiếu uy tín.
  • Đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn kiểm định nghiêm ngặt khắt khe nhất khi đánh giá nhà máy theo tiêu chuẩn EU-GMP, US-FDA hoặc ISO 14644.
tieu-chuan-eurovent-ahu.1
5 tiêu chí cơ khí EN 1886 trong tiêu chuẩn Eurovent AHU

2. Bộ 05 tiêu chí cơ khí EN 1886 trong tiêu chuẩn Eurovent AHU

Tiêu chuẩn EN 1886 (Ventilation for buildings – Air handling units – Mechanical performance) là thước đo cốt lõi được Eurovent sử dụng để đánh giá độ vững chắc, cách nhiệt và kín khí của vỏ tủ AHU (Casing Performance).

2.1. Độ bền cơ học của vỏ tủ (Casing Mechanical Strength – Phân cấp D1, D2, D3)

Tủ AHU phòng sạch vận hành dưới độ chênh áp tĩnh rất lớn. Cụ thể, khoang hút trước quạt có thể chịu áp suất âm đến -1.000Pa, trong khi khoang đẩy sau quạt chịu áp suất dương đến +1.000Pa. Thử nghiệm EN 1886 tiến hành bơm không khí tạo chênh áp tĩnh P =1.000Pa trong 2 phút và đo độ biến dạng vĩnh viễn cùng độ võng của vách tủ.

Lớp D1 (Độ võng ≤ 4,0 mm/m): Cấp chất lượng cao nhất. Vỏ tủ hoàn toàn không bị biến dạng, giữ nguyên khung hình học, bảo đảm gioăng làm kín không bị xô lệch. Đây là tiêu chuẩn bắt buộc cho các dòng AHU đạt chứng nhận Eurovent công suất lớn.

Lớp D2 (4,0 mm/m < Độ võng ≤ 10,0 mm/m): Mức trung bình cho ứng dụng dân dụng. Lớp D3 (Độ võng > 10,0 mm/m): Cấp thấp, dễ gây vặn xoắn khung tủ, làm hở các mối ghép góc sau thời gian ngắn vận hành.

2.2. Độ kín khí vỏ tủ (Casing Air Leakage – Phân cấp L1, L2, L3)

Rò rỉ khí vỏ tủ là “kẻ thù giấu mặt” của các công trình phòng sạch. Nếu vỏ tủ bị rò rỉ tại khoang áp suất âm, không khí bẩn chưa qua xử lý từ phòng máy sẽ bị hút đi tắt vào trong tủ, gây ô nhiễm vi sinh và làm nghẹt nhanh màng lọc tinh. Nếu rò rỉ ở khoang áp suất dương, luồng khí sạch chuẩn bị cấp vào phòng bị thất thoát out-side, làm sụt giảm bậc thang chênh áp dương giữa các phòng.

EN 1886 quy định đo tỷ lệ rò rỉ khí f (l/s . m2) ở áp suất âm -400Pa và áp suất dương +700Pa:

  • Lớp L1 (Cao nhất): Tỷ lệ rò rỉ khí ≤ 0,22l/s . m2 (tại -400Pa) và 0,44l/s . m2 (tại +700Pa). Áp dụng bắt buộc cho AHU dược phẩm EU-GMP và bán dẫn.
  • Lớp L2: Tỷ lệ rò rỉ khí 0,66l/s . m2 (tại -400Pa) và 1,32l/s . m2 (tại +700Pa).
  • Lớp L3: Tỷ lệ rò rỉ khí 1,98l/s . m2 (tại -400Pa) và 3,96l/s . m2 (tại +700Pa).

2.3. Độ rò rỉ qua khung gá bộ lọc (Filter Bypass Leakage – Phân cấp F1 đến F9)

Dù nhà thầu lắp đặt màng lọc HEPA H13 hay H14 đắt tiền, nếu khung gá bộ lọc (Filter Frame) bên trong tủ AHU có nếp kẹp sơ sài, dòng khí sẽ lọt qua các khe hở này (hiện tượng Bypass). EN 1886 đo tỷ lệ lọt khí k (%) so với tổng lưu lượng tại áp suất thử nghiệm 400Pa:

Lớp F9 (Cao nhất): Tỷ lệ lọt khí k ≤ 0,5%. Yêu cầu bắt buộc tại các khoang lắp lọc HEPA H13, H14 hoặc ULPA.

Lớp F8: Tỷ lệ lọt khí k ≤ 1%. Dành cho khoang lọc túi F8/F9.

Lớp F7: Tỷ lệ lọt khí k ≤ 2,0%. Dành cho lọc thô G4.

2.4. Hệ số truyền nhiệt vỏ tủ (Thermal Transmittance – Phân cấp T1 đến T5)

Chỉ số U (W/m2 . K) đại diện cho khả năng ngăn chặn nhiệt lượng truyền qua mảng vách Panel vỏ tủ từ môi trường ngoài vào luồng gió lạnh bên trong tủ:

  • Lớp T1 (U ≤ 0,5W/m2 .  K): Vỏ tủ dày 75mm – 100mm PU/Rockwool cách nhiệt tuyệt hảo.
  • Lớp T2 (0,5 <U ≤  1,0W/m2 . K): Chuẩn mực tiêu chuẩn cho dòng AHU phòng sạch (vỏ Panel PU 50mm tỷ trọng 45kg/m3).
  • Lớp T3 (1,0 < U ≤ 1,4W/m2 . K): Vỏ tủ thương mại mỏng 25mm – 30mm.

2.5. Hệ số cầu nhiệt vỏ tủ (Thermal Bridging Factor – Phân cấp TB1 đến TB5)

Khác với hệ số U đo trên mảng Panel phẳng, hệ số cầu nhiệt kb đo mức độ truyền nhiệt qua khung kim loại bo viền, góc tủ và bản lề. Khi không khí trong tủ lạnh 10°C mà không khí ngoài phòng máy nóng 35°C độ ẩm 85%, nếu khung tủ bị cầu nhiệt, nhiệt độ bề mặt khung kim loại bên ngoài sẽ hạ xuống dưới nhiệt độ điểm sương (~ 20°C), sinh ra hiện tượng đọng sương ngưng tụ (“đổ mồ hôi”).

EN 1886 phân lớp chỉ số cầu nhiệt kb  (0 < kb ≤ 1,0):

  • Lớp TB1 (Cao nhất): 0,75 < kb ≤ 1,00. Hoàn toàn triệt tiêu cầu nhiệt bằng công nghệ khung nhôm cách nhiệt Thermal Break.
  • Lớp TB2: 0,60 < kb ≤ 0,75. Chuẩn mực xuất sắc cho điều kiện nhiệt đới ẩm.
  • Lớp TB3: 0,45 < kb ≤ 0,60. Có nguy cơ đọng sương nhẹ khi độ ẩm môi trường > 90%.
  • Lớp TB4 / TB5: kb < 0,45. Nguy cơ ngưng tụ nước tràn bề mặt 100%.

3. Bảng đối chiếu các thông số EN 1886 chuẩn mực cho từng loại công trình:

Loại công trình phòng sạch Độ bền vỏ (D) Độ kín khí (L) Rò rỉ lọc (F) Truyền nhiệt (T) Cầu nhiệt (TB) Loại vỏ tủ đề xuất
Nhà máy Dược phẩm EU-GMP / PIC/S D1 L1 F9 T2 TB1 Panel PU 50mm Inox 304 / Thép mạ màu, Khung Thermal Break
Nhà máy Bán dẫn & Vi mạch (Wafer Fab) D1 L1 F9 T2 TB1 / TB2 Panel PU 50mm Thép sơn tĩnh điện, Khung Thermal Break
Phòng mổ Bệnh viện Quốc tế D1 L1 F9 T2 TB1 Panel PU 50mm, Mặt trong Inox 304 bo tròn góc
Nhà máy Điện tử SMT / Mỹ phẩm D1 / D2 L2 F8 T2 / T3 TB2 Panel PU 50mm Thép mạ màu tiêu chuẩn
Tòa nhà Văn phòng / TTTM D2 L3 F7 T3 / T4 TB3 / TB4 Panel Thủy tinh / PU 25mm – 30mm

4. Đánh giá chuyên sâu cấu hình công nghệ bên trong tủ AHU đạt chuẩn Eurovent

Bên cạnh vỏ tủ đạt tiêu chuẩn cơ khí EN 1886, hiệu năng của AHU phòng sạch còn phụ thuộc vào các cụm linh kiện hiện đại được tích hợp bên trong:

4.1. Công nghệ quạt Plug Fan động cơ EC (Electronically Commutated)

Dòng AHU thế hệ cũ thường sử dụng quạt ly tâm truyền động dây curoa. Dây curoa khi ma sát liên tục sẽ phát sinh bụi than cao su – một nguồn ô nhiễm nguy hại cho phòng sạch – đồng thời hiệu suất tổng thể chỉ đạt 55 – 65%.

AHU chuẩn Eurovent hiện đại chuyển sang sử dụng 100% quạt Plug Fan kết nối trực tiếp động cơ EC:

  • Động cơ EC đạt chuẩn hiệu suất năng lượng IE4 / IE5, tiết kiệm từ 18% đến 25% điện năng tiêu thụ.
  • Cánh quạt thiết kế theo khí động học (Aerofoil), chế tạo từ hợp kim nhôm hoặc composite cao cấp, giảm thiểu độ ồn khí động.
  • Tích hợp sẵn biến tần điều khiển tốc độ vô cấp theo tín hiệu cảm biến áp suất của hệ thống BMS điều khiển HVAC.

4.2. Dàn trao đổi nhiệt (Cooling & Heating Coil) tối ưu nhiệt ẩm Dàn lạnh của AHU chịu tải làm lạnh và ngưng tụ nước tách ẩm liên tục:

Ống đồng rãnh trong (Inner-grooved Copper Tube) tăng cường hệ số truyền nhiệt đối lưu lên 30% so với ống đồng trơn.

Cánh tản nhiệt nhôm phủ màng Hydrophilic (Blue Fin) hoặc Epoxy (Gold Fin) chống bám bẩn, chống ăn mòn hóa chất và giúp giọt nước ngưng đọng trượt nhanh xuống khay xả nước (Drain Pan), ngăn chặn tình trạng nước bị luồng gió cuốn ngược vào trong ống gió.

4.3. Cơ cấu kẹp lọc ép đệm Cam-lock chống rò rỉ bypass

Để duy trì chỉ số rò rỉ bypass bộ lọc ở mức F9, AHU trang bị hệ thống khung gá inox 304 chuyên dụng kết hợp cơ cấu tay siết kẹp lò xo Cam-lock. Cơ cấu này tạo áp lực ép đều 4 góc màng lọc lên gioăng Neoprene vô trùng, đảm bảo 100% lưu lượng gió phải đi qua các nếp gấp của lọc HEPA H13 hoặc H14 mà không có bất kỳ dòng rò rỉ nào.

4.4. Phối hợp thiết bị sơ cấp PAU và thiết bị bù áp MAU

Trong sơ đồ tổng thể hệ thống xử lý không khí, AHU trung tâm thường hoạt động hiệu quả nhất khi kết hợp với các thiết bị phụ trợ:

Hệ thống PAU là gì: Thiết bị xử lý không khí sơ bộ PAU lấy 100% khí tươi ngoài trời, làm lạnh tách ẩm sơ bộ trước khi đưa vào buồng hòa trộn của AHU. Điều này giúp loại bỏ nguy cơ quá tải nhiệt ẩn cho dàn lạnh AHU.

Thiết bị MAU (Make-up Air Unit): Cấp khí tươi bù áp cho nhà máy bán dẫn, kết hợp linh hoạt cùng dàn trần FFU (Fan Filter Unit) và BFU phòng sạch để tối ưu hóa bội số trao đổi không khí ACH.

Để hiểu rõ hơn về sơ đồ phối hợp này, các bạn có thể tham khảo bài phân biệt AHU PAU và MAU.

5. Phân tích bài toán TCO (Tổng chi phí sở hữu) của AHU đạt chuẩn Eurovent

Nhiều chủ đầu tư thường e ngại chi phí đầu tư ban đầu (CAPEX) của dòng AHU đạt chứng nhận Eurovent cao hơn từ 15% đến 25% so với các dòng AHU lắp ráp thủ công không đạt tiêu chuẩn. Tuy nhiên, nếu xét trên bài toán Tổng chi phí sở hữu (TCO – Total Cost of Ownership) trong vòng đời 10 năm của nhà máy, AHU đạt tiêu chuẩn Eurovent lại mang lại hiệu quả kinh tế vượt trội.

Công thức tính Tổng chi phí sở hữu TCO của hệ thống AHU:

TCO = CAPEX + OPEX (Chi phí điện năng) + Chi phí bảo trì, thay lọc + Chi phí rủi ro dừng máy

Trong đó, chi phí điện năng chạy Chiller và quạt AHU (OPEX) chiếm tới 75% – 80% tổng chi phí vòng đời của thiết bị.

So sánh thực tế cho một hệ thống AHU lưu lượng 20.000m3/h vận hành liên tục 24/7:

Trường hợp AHU kém chất lượng (Vỏ T4-TB4, Lọt khí L3, Quạt dây curoa):

  • Rò rỉ khí 10% qua vỏ tủ L3 Tốn thêm 12.000kWh/năm.
  • Thất thoát nhiệt qua vách tủ T4 Tốn thêm 18.000kWh/năm cho Chiller.
  • Quạt dây curoa hiệu suất thấp Tốn thêm 25.000kWh/năm.
  • Tổng tổn thất điện năng phát sinh: ≈ 55.000kWh/năm (tương đương hơn 110.000.000 VNĐ/năm). Sau 10 năm, chi phí lãng phí điện năng gấp 2 lần chi phí mua mới thiết bị.

Trường hợp AHU đạt chuẩn Eurovent (Vỏ T2-TB1, Lọt khí L1, Quạt EC Plug Fan):

  • Triệt tiêu 99% lượng rò rỉ khí và tổn thất nhiệt.
  • Tiết kiệm hàng tỷ đồng điện năng, hoàn vốn đầu tư chênh lệch (Payback Period) chỉ sau 12 – 18 tháng vận hành.

6. Năng lực chế tạo thiết bị AHU chuẩn Eurovent tại nhà máy INTECH Air & Clean Tech

Thấu hiểu các tiêu chuẩn kỹ thuật khắt khe của ngành phòng sạch, nhà máy sản xuất thiết bị HVAC của INTECH Air & Clean Tech (đặt tại KCN Yên Phong, Bắc Ninh) đã đầu tư dây chuyền công nghệ hiện đại sản xuất các dòng AHU, PAU, MAU đạt tiêu chuẩn chất lượng Châu Âu:

6.1. Khung nhôm Thermal Break cách nhiệt chuyên dụng

INTECH sử dụng hệ thống khung nhôm định hình cao cấp có dải cách nhiệt Polyamide chống cầu nhiệt. Tấm Panel vỏ tủ cấu tạo 3 lớp khóa ngàm âm dương kín khít, đi nắp chụp góc vô trùng, đáp ứng hoàn toàn các tiêu chí:

  • Chỉ số cầu nhiệt đạt cấp TB1 / TB2: Triệt tiêu 100% hiện tượng đọng sương bề mặt.
  • Chỉ số cách nhiệt đạt cấp T2: Đảm bảo khả năng giữ nhiệt vượt trội.
  • Chỉ số độ kín khí đạt cấp L1: Kiểm soát rò rỉ tuyệt đối dưới áp suất âm và dương.

6.2. Quy trình thử nghiệm nghiệm thu (FAT) nghiêm ngặt

Trước khi xuất xưởng, từng tổ hợp AHU INTECH đều trải qua quy trình kiểm tra FAT (Factory Acceptance Test) trên bệ thử chuyên dụng:

  • Thẩm định áp suất khí nén tĩnh Δ P = 1.000Pa kiểm tra lớp độ bền D1.
  • Thử nghiệm bơm chân không và áp dương đo lưu lượng rò rỉ khí theo lớp L1.
  • Kiểm định rò rỉ màng lọc bằng máy đếm hạt bụi quang học kiểm tra lớp F9.
  • Chạy rà quạt Plug Fan EC, đo độ rung động cơ và bản đồ độ ồn dải tần âm thanh (dB).

6.3. Giải pháp tích hợp đồng bộ và tư vấn chuyên sâu

INTECH Air & Clean Tech cung cấp giải pháp trọn gói từ khâu tính toán phần mềm thiết kế, cung cấp thiết bị AHU, hệ thống ống gió, miệng gió HEPA Box, tủ điện DDC/PLC đấu nối với hệ thống BMS điều khiển HVAC, cho đến dịch vụ hỗ trợ thẩm định phòng sạch đạt chuẩn ISO/GMP.

tieu-chuan-eurovent-ahu.2
Bảng đối chiếu các thông số theo EN 1886 cho từng loại công trình

7. Các câu hỏi thường gặp (FAQ Schema) về tiêu chuẩn Eurovent AHU

7.1. Tiêu chuẩn Eurovent AHU có phải là bắt buộc đối với tất cả các phòng sạch không?

Tiêu chuẩn Eurovent AHU là bắt buộc đối với các nhà máy dược phẩm chuẩn EU-GMP, PIC/S, nhà máy bán dẫn công nghệ cao và phòng mổ bệnh viện quốc tế. Đối với các phòng sạch công nghiệp thông thường, chứng nhận Eurovent không bắt buộc theo luật định nhưng được các chủ đầu tư ưu tiên lựa chọn để đảm bảo thiết bị không bị khống số công suất và tối ưu điện năng.

7.2. Làm thế nào để nhận biết khung tủ AHU bị cầu nhiệt (Thermal Bridging)?

Khi AHU vận hành làm lạnh, nếu bạn quan sát thấy các vệt đọng sương, giọt nước ngưng tụ bám dọc theo đường khung nhôm kim loại hoặc xung quanh các bản lề cửa tủ, đó là dấu hiệu rõ ràng của hiện tượng cầu nhiệt (đạt cấp TB4/TB5 kém). Để khắc phục, tủ phải sử dụng khung nhôm Thermal Break có dải Polyamide cách nhiệt (đạt cấp TB1/TB2).

7.3. Sự khác nhau giữa cấp độ kín khí L1 và L2 ảnh hưởng thế nào đến màng lọc HEPA?

Cấp L1 có độ rò rỉ khí cực thấp (≤ 0,22l/s . m2), giúp ngăn không cho bụi mịn và vi sinh vật từ bên ngoài lọt vào khoang sau quạt. Nếu tủ chỉ đạt cấp L2 hoặc L3, không khí bẩn sẽ lọt qua nếp hở vách tủ đi thẳng tới bề mặt màng lọc HEPA H13, làm màng lọc nhanh bị nghẹt (bụi tích tụ nhanh gấp 2 – 3 lần), buộc nhà máy phải thay lọc HEPA thường xuyên với chi phí rất tốn kém.

7.4. Tại sao quạt Plug Fan EC được khuyến nghị dùng cho AHU chuẩn Eurovent hơn quạt dây curoa?

Quạt Plug Fan EC truyền động trực tiếp không sử dụng dây curoa, loại bỏ hoàn toàn nguy cơ phát sinh bụi than cao su trong luồng khí sạch. Ngoài ra, động cơ EC đạt hiệu suất điện IE4/IE5, tích hợp sẵn biến tần điều khiển tốc độ vô cấp, giúp AHU điều chỉnh lưu lượng gió chính xác theo áp suất thời gian thực từ hệ thống BMS.

7.5. Tôi có thể kiểm tra chứng nhận Eurovent của thiết bị AHU ở đâu?

Bạn có thể truy cập trực tiếp vào cơ sở dữ liệu trực tuyến của Tổ chức Eurovent tại địa chỉ www.eurovent-certification.com, gõ tên thương hiệu nhà sản xuất hoặc mã ký hiệu dòng sản phẩm (Model Range) để xem chứng thư chính thức và bảng phân cấp thông số cơ khí EN 1886.

Liên hệ với Nhà máy INTECH qua hotline: 0976 404 895 để được tư vấn cụ thể về sản phẩm và giải pháp cho dự án của bạn.

Tin liên quan